Kinh doanh nhỏ lẻ cá nhân, hộ gia đình có cần giấy phép kinh doanh?

Đối với hình thức kinh doanh nhỏ lẻ không nhất thiết phải có giấy phép kinh doanh

Những hoạt động bán quà bánh, đồ ăn, nước uống (hàng nước) và các hình thức kinh doanh nhỏ lẻ như bán quần áo, dày dép,…  có hoặc không có địa điểm cố định thì không thuộc trường hợp bắt buộc phải đăng ký kinh doanh thành lập doanh nghiệp. Thay vì đó, bạn có thể kinh doanh dưới hình thức cá nhân hoặc hộ gia đình. Theo khoản 1 Điều 3 Nghị định 39/2007/NĐ-CP

– Tuy pháp luật không bắt buộc việc kinh doanh theo hình thức trên phải đăng ký giấy phép kinh doanh, nhưng nếu bạn có định hướng mở rộng, và phát triển quán cà phê nhỏ lớn hơn thì nên cân nhắc việc đăng ký giấy phép kinh doanh. Một điểm cần lưu ý đó là, các loại thuế, phí đối với hình thức cá nhân hoặc hộ gia đình rẻ hơn rất nhiều so với thành lập doanh nghiệp.

Kinh doanh nhỏ lẻ cá nhân, hộ gia đình có cần giấy phép kinh doanh?

Cụ thể mức thu lệ phí môn bài đối với cá nhân, hộ gia đình hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ: Điều 4 Nghị định 139/2016/NĐ-CP:

Doanh thuMức đóng
Dưới 100 triệu đồngMiễn thuế
Từ 100-300 triệu đồng300.000 VNĐ
Từ 300-500 triệu đồng500.000 VNĐ
Trên 500 triệu đồng1.000.000 VNĐ

Ngoài lệ phí môn bài, thì bạn còn phải đóng thuế thu nhập cá nhân và thuế giá trị gia tăng.

Bạn có thể tham khảo bài viết: Từ năm 2021, DNTN được phép trực tiếp chuyển đổi thành CTCP

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *